× Úc Châu

Hỏi về việc đăng ký kết hôn tại úc.

More
5 năm 7 tháng trước #1297 bởi TranThao
Chào anh Quang Huy và mọi người.

Xin thưa chuyện của mình là thế này. Mình hiện là du học sinh ở Canberra. Mình qua đây được 6 tháng. Mình và bạn trai biết nhau đã lâu và muốn đăng ký kết hôn. Nhưng các thủ tục để đăng ký kết hôn ở VN lằng nhằng quá vì quá lắm các loại giấy tờ do bạn trai mình hiện đã có PR ở Úc. Mình mạo muội hỏi những vấn đề sau:
1/ Liệu mình và bạn trai có thể đăng ký kết hôn tại úc được không?
2/ Sau bao lâu kể từ thời gian mình tới úc thì được phép đăng ký kết hôn?
3/ Các loại giấy tờ cần thiết cũng như các bước thực hiện nếu được phép?
4/ Nếu mình hết thời hạn visa (thời han visa của mình là 2 năm do mình học master) thì bạn trai mình có thể bảo lãnh mình ở lại úc nếu bọn mình đã kết hôn không? Thời hạn visa loại này là bao lâu? Theo một số bạn có nói thì muốn xin thị thực diện chồng bảo lãnh thì mình phải ở ngoài lãnh thổ úc có đúng không? mình có thể xin visa mới ngay trong lãnh thổ úc được không?

^^ Mình hỏi nhiều quá nhưng chẳng biết hỏi ai cho được, mong anh Quang Huy và mọi người tư vấn giùm.

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
5 năm 7 tháng trước #1298 bởi PhiLong
hi TranThao,

1/ Đương nhiên là bạn có thể đăng ký kết hôn.

2/ Bạn có thể đăng ký xin "spouse dependent visa" sau thời gian ở chung ít nhất là 1 năm, cần có bằng chứng.

Mấy câu hỏi kia phải nhờ anh Quang Huy.

More
5 năm 7 tháng trước #1299 bởi TranThao
Em cảm ơn anh Phi Long nhiều.

More
5 năm 7 tháng trước #1300 bởi TaQuangHuy
Chào bạn Tranthao,

Về thủ tục đăng ký kết hôn tại Canberra cũng như các tiểu bang khác tại nước Úc thì trước lúc đăng ký kết hôn bải phải thông báo cho Bộ Tư Pháp biết trước một tháng. Thủ tục này được gọi là Notice of Intended Marriage. Thời hạn không nhất định bao lâu miễn sao bạn cảm thấy có nhu cầu đăng ký kết hôn thì làm.

Việc thứ hai, nếu bạn trai của Tranthao đã có PR rồi thì anh đó có thể bảo lãnh bạn theo diện vợ/chồng (visa 820). Loại visa này thuộc lại thường trú nhưng có 2 giai đoạn. Giai đoạn đầu tiên là nộp hồ sơ chờ đợi xét duyệt. Sau khi Bộ Di Trú chấp nhận mối quan hệ của bạn là thành thật thì họ sẽ cấp cho visa 820. Giai đoạn thứ 2 là sau 2 năm kể từ ngày nộp đơn xin visa 820, bạn có thể xin thường trú (PR) nếu mối quan hệ của bạn với chồng bạn vẫn còn.

Việc thứ ba là xin đơn trong hoặc ngoài lãnh thổ Úc thì bạn xem trong visa của bạn có điều kiện 8503 hay là không. Nếu không có thì bạn có thể xin trong lãnh thổ của Úc.

Tạ Quang Huy chúc bạn thành công.

More
5 năm 7 tháng trước #1309 bởi TranThao
cảm ơn anh Huy nhiều nhé. Em đi hỏi thì mọi người nói thủ tục cưới xin qua đại sứ quán VN mà lằng nhằng quá nên lo.

More
5 năm 6 tháng trước #1310 bởi Dannyboy
Anh Quang Huy ơi, nếu em xin được PR thì em đám cưói với bạn gái tại Úc thì cô ấy có được PR không ạ?

Thời gian tải trang: 0.118 giây