× Úc Châu

MÌNH ƠI! CUỐI NĂM TÀI CHÁNH MÌNH LÀM GÌ?

More
10 năm 11 tháng trước #48 bởi snguyen
<p><span style="color: blue"><span style="font-size: 21pt; line-height: 100%"><b>MÌNH ƠI! CUỐI NĂM TÀI CHÁNH MÌNH LÀM GÌ?</b></span></span><br /><br /><span style="color: blue">Cứ cuối mỗi năm tài chánh, theo thông lệ, cô Phán có tật hay nhắc ông Phán phải đem sổ sách này nọ ra mà tính toán việc chi thu cho đâu vào đấy, hầu tiết kiệm cái hầu bao. Năm nay cũng vậy, chỉ còn vài tháng nữa là hết một năm kế toán nên cô Phán ra sức nhắc bạo. Vả lại cổ cũng muốn hỏi giùm cho ông chủ hãng của cổ xem có tiết kiệm gì cho ông chủ được không, để cổ còn giữ được cái job thơm ở đó. Ông Phán tình thiệt, lúc nào cũng tiếp sức cô vợ trẻ hết mình nên bữa tối nọ hai người kéo nhau ra xa lông tiếp tục tán gẫu chuyện tài chánh. Cô Phán mở đầu câu chuyện:<br />- Mình ơi! Em nghe cứ cuối mỗi năm tài chánh là mình phải làm “xâm thinh” để tiết kiệm tiền bạc, thuế má này nọ. Năm nay mình thấy có gì hay? Ông Phán nghe vậy thì lòng như mở cờ trong bụng bởi ông vừa tham dự khóa hội thảo doanh thương cuối năm nên cũng biết được chút chút bèn về nhà làm le với vợ.<br />- Chuyện có khó khăn gì đâu em. Năm nào cũng như năm nào. Nói riết đâm ra nhàm mà không nói lại chỉ thêm…tức bụng.<br />- Sao mình lại bảo là tức bụng?<br />- Là bởi biết mà không nói thì chỉ tổ làm cho cái bụng mình nó nặng thêm nên bị tức thế thôi…<br />- Bi giờ mình nói cho em nghe đi có cái gì mới nè!?<br />- Thứ nhất là ai đã đóng thuế mà thấy mình đóng dư tiền nhiều quá có hy vọng lấy lại thì cũng nên chuẩn bị sổ sách mà làm thuế sớm để lấy tiền về. Thứ hai là cũng trong tháng 7 trước ngày 28, mấy ông chủ hãng phải lo mà đóng tiền hưu trí 9% cho công nhân cho nó xong kẻo lại phải đóng trễ qua sở thuế sẽ không được khấu trừ tiền hưu trí đã đóng…<br />- À mình cho em chận lại chỗ này. Em nghe nói là vợ chồng mình cũng có thể đóng hưu trí cho nhau để “claim” thuế có phải?<br />- Em nói trúng phóc! Ông nhà thuế có cho phép ai mà đóng tiền hưu trí cho vợ hoặc vợ mà đóng tiền hưu trí cho chồng với điều kiện mức lương của người được đóng không quá $10,800 thì sẽ hưởng được “rì bay” 18%. Có nghĩa là ai đóng tối đa cho vợ hay chồng $3,000 thì có thể lấy “rì bay” lại $540. Em thấy có ngon không? Như em đi làm mà đóng cho anh $3,000 thì em lấy thuế về ngon ơ $540!<br />- Ôi nghèo mà ham. Em lo em chưa xong bảo lo cho mình? Nhưng mà em còn nghe người ta nói chính phủ còn cho thêm tiền hưu trí cho mình nữa tới $1,500 có đúng không mình?<br />- Đúng quá đi chớ! Ông chính phủ bao giờ cũng thương con dân mình ra rít cho nên ổng khuyến khích ai là công nhân như em mà nếu mình bỏ vào $1 thì ổng cho thêm $1.50 để bỏ vào quỹ hưu trí của mình cho con heo hưu trí nó nở thêm ra đấy mà!<br />- Ông chính phủ tốt thiệt. Hồi giờ em ở VN đâu thấy “chú phỉnh”, xin lỗi ông chính phủ hay nhà nước nào mà quan tâm tới dân chúng như vậy đâu. Còn ông chủ hãng em mình thấy ổng có thể tiết kiệm được gì không? Nói giúp giùm cho ổng đi.<br />- Chủ hãng em thì kệ chủ hãng em chớ sao cứ bắt anh chỉ hộ giùm cho ổng. Ổng có trả cho anh tiền “ắc vai” không công này không?<br />- Thì giúp giùm em chút mà. Ổng hứa tháng này ổng tăng lương cho em đó.<br />Nói gì nói chớ nghe nói tăng lương cho vợ là ông Phán chịu liền. Ông Phán nói tiếp:<br />- Em hãy bảo ông chủ của em là lo mà trả trước 30/06 mấy cái món nợ như tiền lời ngân hàng, tiền bảo hiểm, tiền thuê mướn, liền lease đồ đạc dụng cụ hay cơ xưởng, book trước tiền đi dự các khóa hội thảo v.v… để mình được trừ thuế trong năm tài chánh. Mấy cái ngữ này mà để qua năm tức qua 01/07 thì kể như là đi đoong vì tới năm sau mới được trừ!<br />- Còn xe cộ thì trừ cấn ra sao hả mình?<br />- Xe thì em cứ bảo ổng theo 4 cái phương pháp mà ông nhà thuế đề ra. Một là tính theo log book nếu mình có giữ log book đàng hoàng thì rất có lợi. Hai là tính theo 12% giá của chiếc xe. Ba là tính theo kiểu 5,000 cây số. Bốn là chỉ tính 1/3 tổng số chi phí mà thôi. Dĩ nhiên là có kèm theo vài cái điều kiện…<br />- Còn chuyện giặt giũ áo quần này nọ thì sao mình?<br />- Thì mình cứ “claim” tiền giặt đừng quá $150 đồng là được, còn tổng số “claim” thì đừng quá $300. Nếu trên mức này thì phải có giấy tờ chứng minh đàng hoàng…<br />- Cái $300 này có kể tiền trợ cấp overtime meal, tiền xe cộ, tiền trợ cấp di chuyển hàng năm không mình?<br />- Không! Mấy cái đó tính riêng.<br />- Nhưng mà nếu em bị mất “rì xít” thì sao hả mình?<br />- Nếu mất “rì xít” mà muốn “claim” thì em phải dùng mấy thứ khác để chứng minh như giấy nhà băng, nhật ký nè… Mấy thứ này phải giữ trong vòng 5 năm để lỡ khi ông nhà thuế tới hỏi thăm sức khỏe thì mình đưa ra cho ổng xem.<br />- Còn chuyện mình đi xa lo công việc thì tiền ăn tiền ở tiền phòng tính ra làm sao mình?<br />- Anh có thấy em đi xa bao giờ đâu mà hỏi. Mà em có đi anh cũng không cho em đi một mình đâu. Có điều là những công nhân cũng như những người làm thương mại nếu họ có công ăn việc làm mà phải đi xa khỏi nhà quá một ngày thì có thể “claim” những chi phí cần thiết. Nếu đi công tác quá 6 đêm hay hơn nữa thì phải có “diary” hoặc “rì xít” đàng hoàng. Tiền ăn uống có thể tính tới $67.55 một ngày cho ai có mức lương tới $78,750. Nếu trên mức đó thì có thể “claim” tối đa $73.70 một ngày.<br />- Rồi chi phí nhà cửa mình làm “business” ở nhà có tính không mình?<br />- Có chớ! Nếu mình dùng một phần nhà cửa của mình cho công việc thì cũng phải nhớ để “claim” vào những chi phí căn bản như điện nước, điện thoại v.v… Nếu có tự học (tức self education) thì cũng phải biết tính toán chi phí học hành này nọ. Nếu ai mà đầu tư “investment” thì các công ty (company) hoặc quỹ tín thác (trust) nên tính toán tiền lời chia cuối năm mặc dù là tiền chưa trả vào ngày 30/06. Nếu ai đầu tư thì phải lưu ý là nên để tên người nào có lợi tức thấp để đỡ bị thuế.<br />- Còn việc buôn bán nhà cửa này nọ thì sao hả mình?<br />- Cái này lại càng quan trọng dữ. Nếu mình bán nhà mình ở thì không nói làm gì chớ mà bán nhà cho thuê hay đất đai, vườn tược thương mãi, cơ sở làm ăn, shop siếc này nọ thì phải coi chừng đóng thuế “capital gain tax” gọi tắt là CGT.<br />- Còn như em làm răng này nọ thì em có được khấu trừ không?<br />- Về medical expenses thì em cũng được khấu trừ chớ. Tuy nhiên nó có tiêu chuẩn chi phí y tế răng cỏ, bác sĩ, thuốc men này nọ phải trên $1.500 mới được cho “rì bay” 20%…<br />- Rồi ra còn gì nữa không mình?<br />- Mấy bà sinh con đẻ cái thì phải lo “claim” tiền “baby bonus”.<br />- Em thấy cái bà Úc gì đó năm trước sinh 4 đứa con một lượt, năm nay bả đi cấy tiếp sinh thêm 4 đứa con nữa tha hồ mà lấy tiền “baby bonus” hả mình?<br />- Em có giỏi thì đẻ giùm anh một lượt 4 đứa như bà ấy đi để ở nhà lãnh tiền nuôi con cho sướng! Nhưng “baby bonus” thì chỉ có một đứa thôi em ơi, mấy đứa kia thì lãnh parenting payment…<br />- Ừ há! Vậy mà em không biết. Đêm nào vợ chồng mình cũng nằm riêng mỗi đứa một giường thì làm sao có baby!? Tối nay mình ngủ chung cho nó tình… nghe!<br />Ông Phán nghe cô Phán nói thế thì hơi ân hận. Bởi lẽ ổng có vợ mà cứ ngủ riêng y như người độc thân lại bảo là không có con với cái. Rõ là uổng cho … cô Phán một đời son phấn…!!!??? </span><span style="color: blue"><i><b>* Ông bà Phán</b></i></span><br /><br />* Disclaimer: Miễn trách nhiệm – Mục Thuế Vụ Mình ơi chỉ là những mẫu chuyện vui nhằm thảo luận về các vấn đề thuế vụ v.v… xảy ra trong cuộc sống hàng ngày mà không nhằm cố vấn ai. Nếu quý độc giả có những vấn đề riêng, xin liên lạc với các cố vấn tài chánh,thuế khóa riêng của quý vị để được am tường. Người viết không hề chịu trách nhiệm về bất cứ vấn đề gì liên quan. </p><p><font color="#0000ff">* Người phụ trách:</font></p><p><font color="#0000ff">Sanh Nguyen, FPNA</font></p><p><font color="#0000ff">Public Accountant<!-- THE POST --></font></p>

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

Thời gian tải trang: 0.108 giây