× Úc Châu

Xin theo học ELICOS và làm việc tại Úc

More
6 năm 6 tháng trước #1216 bởi pltchuong
Hi all,
Mình hiện đang có ý định sang Úc làm việc nhưng hoàn cảnh hơi đặc biệt, nên lên đây nhờ mọi người tư vấn giúp:

1. Mình không có người bảo lãnh cũng như bà con bên Úc, nhưng mình lại có một anh bạn sẵn sàng nhận mình vào làm việc với mức lương 30k AUD/năm
2. Anh bạn này có công ty, rất tiếc lại không đủ điều kiện làm sponsor cho mình, cho nên chỉ có thể giúp mình đc côgn viêc và những việc linh tinh khác ở bên đó
3. Điều kiện tài chính của mình hiện tại khá eo hẹp, mình chi có thể thu xếp được khoang 2k USD tiền mặt + tiền máy bay (khoảng xấp xỉ 1k USD nhỉ)

Vậy mình có kế hoạch thế này:
- Mình sẽ xin theo học 1 khoa tiếng anh bên đó (nơi mình định sang là Melbourne) và theo đó mình sẽ xin được student visa trong khoảng 6 tháng đến 1 năm
- Trong thơi gian học, mình vẫn sẽ làm việc cho anh bạn của mình và cố gắng tìm kiếm việc ở 1 công ty khác, tất nhiên là cty đó phải đủ đk trở thành sponsor cho mình
- Cuôi cùng, khi việc làm ổn định, mình có thể đưa vợ con mình sang cùng

Những điều mình băn khoăn là:
1. Xin visa đi du học như thê này có khó khăn phúc tạp không ?
2. Xin việc bên đó có khó khăn không ? nhất là khi mình k phải dân địa phuong cũng như chưa có working visa
3. Sau khi xin được việc, mất có lâu không để mình có thể nhập cư vào Australia ?

Mình còn rất nhiều câu hỏi khác nữa nhưng trước mắt là những băn khoăn này đã, nó sẽ giúp mình định hướng đươc những bước đi tiếp theo. Hy vọng mọi người có thể giúp đỡ mình. Rất cảm ơn các bạn :)

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
6 năm 6 tháng trước #1217 bởi pltchuong
Có anh chị nào có thể giúp mình không ạ ? Mọi người tư vấn giúm mình với, mình rất cần biết để quyết định việc này, việc này rât quan trọng với mình và gia đình mình

P/S: Sơ qua về bản thân: Mình 26 tuổi, đã có vợ và con trai 1 tuổi rưỡi. Hiện làm trưởng nhóm lập trình cho một công ty nước ngoài. Mình đi làm đã được hơn 5 năm nhưng lại không có bằng cấp gì (có thể nói là trình độ 12/12).

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

Thời gian tải trang: 0.102 giây