× Úc Châu

'MÌNH ƠI, “TAX INVOICE” LÀ GÌ?'

More
11 năm 13 tiếng trước #46 bởi snguyen
<p class="MsoNormal" style="margin: 0cm 0cm 0pt; line-height: 150%"><span style="font-size: 10pt; line-height: 150%"><strong><em><font color="#0000ff">MÌNH ƠI ! TAX INVOICE LÀ GÌ ?</font></em></strong></span></p><p class="MsoNormal" style="margin: 0cm 0cm 0pt; line-height: 150%"><span style="font-size: 10pt; line-height: 150%"><strong><em><font color="#0000ff"></font></em></strong></span></p><p class="MsoNormal" style="margin: 0cm 0cm 0pt; line-height: 150%"><span style="font-size: 10pt; line-height: 150%"><strong><em><font color="#0000ff">Ông Phán vừa đi hớt tóc về chưa kịp tắm rữa đã bị cô Phán chận đầu hỏi chuyện thuế má. Tưởng cổ hỏi chuyện gì, ai dè cổ đè cổ ra hỏi “Mình ơi, tax invoice là gì?”. Ông bảo cô Phán cho ổng đi tắm cái đã rồi muốn hỏi gì thì hỏi chớ mới vừa hớt tóc về trong người ngứa như đi bắt tổ ong không bằng nên đầu óc đâu mà nói chuyện thuế má. Cô Phán đành phải nghe lời chồng lo đi lấy khăn tắm, xà bông gội đầu, quần áo để sẵn cho ổng thay rồi nhảy xuống bếp làm một ly đá chanh muối chờ sẵn cho ổng uống. Tắm rữa xong xuôi, ông Phán mới ra phòng khách “tu” một hớp nước đá chanh cho đã khát rồi mới bắt đầu nói chuyện. Ổng giả vờ hỏi cô Phán:<br />-       Chớ hồi nãy em hỏi anh cái gì vậy?<br />-       Thì em hỏi tax invoice chớ hỏi cái gì! Coi vậy mà anh cũng bắt đầu… thơ thẩn rồi đó!<br />Ông Phán nghe vợ càm ràm như vậy thì cũng thấy hơi lo lo, bởi dạo này trí nhớ của<br />ông có vẻ hơi cùn mằn rồi đấy. Trực nhớ cái vụ vợ hỏi tax invoice nên ông trả lời:<br />-       Thì tax invoice là tờ biên nhận người bán hàng giao hàng cho mình rồi nhận tiền chớ có gì đâu mà em hổng biết! Thí dụ như em mua cái ti vi giá $550, em trả cho người bán số tiền $550 thì người bán đưa cho em tờ biên nhận tiền. Tờ này gọi là tax invoice.<br />-       Tờ này có tính GST trong đó không mình?<br />-       Thì cũng tùy loại, tùy nơi, tùy chỗ. Chỗ nào họ tính GST thì họ ghi rõ trong tờ tax invoice cho mình biết, còn chỗ nào không có thì họ khỏi ghi.<br />-       Mình nói vậy chớ khi đi chợ, em thấy có ai đưa tax invoice hay biên nhận gì đâu!? Lỡ khi có việc cần thì chẳng biết phải làm sao!<br />Nghe cô Phán nói thế, ông Phán mới trực nhớ kỳ rồi ông nhà thuế có ra tờ Practice<br />Statement (tức PS LA 2004/11) có cho ông TGD thuế vụ được quyền quyết định một tài liệu nào đó là một biên nhận khai thuế đàng hoàng. Chả bù trước đây luật lệ thuế vụ rất khó khăn, muốn claim lại GST cũng chả được vì thiếu tờ tax invoice hợp lệ! Oâng Phán mới lên tiếng:<br />-       Em ơi! Kỳ này ông nhà thuế có làm dễ dàng cho bà con mình trong việc claim lại tiền thuế GST trong nhiều trường hợp mà mình không lấy được tờ biên nhận tax invoice!<br />-       Thiệt sao hả mình? Vậy là ông nhà thuế biết cái khó cái khổ của nhân dân! Hổng biết chừng đâu ổng còn cho phép bà con mình claim lại tiền GST mà trước đây ổng đã từ chối!?<br />-       Chớ còn gì nữa. Mà mình có biết trong trường hợp nào mà bà con mình không có được tờ tax invoice không mình?<br />-       Có chớ! Điển hình là vụ anh Ba cà chua. Ngày nào ảnh cũng gửi cà chua đi xuyên tiểu bang bán tới tận <city w:st="on" />Sydney</city /> , <city w:st="on" />Adelaide</city /> , <city w:st="on" />Melbourne</city /> , <city w:st="on" /><place w:st="on" />Canberra</place /> </city />… qua cái hãng chuyên chở transport gì đó có chạt GST đàng hoàng mà có bao giờ nó đưa cho ảnh cái tax invoice đâu! Nó chỉ đưa cho ảnh tờ giấy nhận hàng là xong, ghi số tiền đại khái chẳng đâu vào đâu, invoice chẳng ra invoice mà biên nhận chẳng ra biên nhận nên đâu có ai dám claim GST cho đúng mức vì không có biên nhận hay hóa đơn hợp lệ!!!<br />-       Nhưng có những trường hợp anh Ba cà chua gửi nhờ hàng hóa qua bạn bè thì sao? Aûnh claim GST hay bạn ảnh claim?<br />Ông Phán ban đầu tưởng chuyện dễ ăn, dần dần cô Phán dồn ổng vô chỗ bí. Đúng rồi, nếu bạn ảnh gửi giùm hàng cho ảnh mà họ claim GST rồi thì còn đâu mà anh Ba cà chua còn có quyền claim được nữa. Đúng là chuyện rắc rối! Ông Phán đành phải tảng lờ:<br />-       Cái này thiệt sự anh không rành nhưng anh biết là nếu anh Ba cà chua đòi tax invoice từ chủ hãng xe chuyên chở trong vòng 28 ngày thì chủ hãng xe cũng phải lo mà giải quyết…<br />-       Nếu mấy ổng làm lì không chịu giải quyết thì sao hả mình? Cô Phán thắc mắc tợn.<br />-       Đâu có được em! Cái này là luật lệ mà. Ai mà không đưa tax invoice theo yêu cầu của khách hàng hay thân chủ trong thời gian 28 ngày thì sẽ bị phạt theo sec. 288-45 của luật thuế vụ…<br />-       Ai mà biết chuyện đó…<br />-       Nếu không thỏa mãn, em có quyền báo cho ông nhà thuế biết để mấy ổng làm việc với chủ hãng xe chuyên chở…<br />-       Rắc rối quá hén!<br />-       Trường hợp khó khăn thì ông xếp thuế vụ có quyền ra quyết định cho người thọ thuế có thể chứng minh những tài liệu nào liên quan đến việc chuyên chở để mà claim lại thuế GST. Nghĩa là ổng sẽ xem xét lại giá cả của hàng hóa, giá cả chuyên chở, chủ hãng có tính GST hay không, tên tuổi và địa chỉ chủ hãng xe và số ABN của hai bên, xong rồi ổng ra quyết định cho mình.<br />-       Ông nhà thuế tốt với mình quá hén! Mà mình cho em cái ví dụ cụ thể xem sao!<br />-       Ví dụ như trường hợp hai bên mua bán cơ sở thương mại. Có thể không có biên nhận tax invoice nhưng đó có thể là một việc <city w:st="on" /><place w:st="on" />Sale</place /> </city />of a going concern…<br />-       Mình nói rõ rõ một chút cho em biết được không chớ nói mù mờ kiểu đó chẳng khác nào người mù sờ voi…<br />-       Này nhé! Thí dụ anh A ký hợp đồng mua cửa tiệm của anh B. Hợp đồng đã ký kết xong xuôi và tiền bạc đãxong. Cả hai bên đều có đăng bạ thuế GST. Sau đó anh A trực nhớ chuyện gì bảo là việc buôn bán này là taxable supply nên yêu cầu anh B cho tờ biên nhận để ảnh claim thuế GST. Để cho chắc ăn, ảnh còn nhờ luật sư viết thư lo giùm cái vụ này nữa nhưng anh B cứ tỉnh bơ không chịu đưa biên nhận tax invoice với lý do đây là vụ mua bán theo kiểu <city w:st="on" /><place w:st="on" />Sale</place /> </city />of a GST-free going concern ở trên nên không cần phải tính GST. Anh A tức mình viết thư lên ông nhà thuế để hỏi cho ra lẽ…<br />-       Rac rối quá hả mình?<br />-       Chớ còn gì nữa! Ông nhà thuế lúc này mới xem xét giấy tờ mua bán, chứng cớ này nọ v.v… gồm cả việc nói chuyện trao đổi giữa hai bên và kết luận vụ mua bán này là taxable supply, nghĩa là phải chịu thuế. Ông nhà thuế thấy rằng anh A đã cố gắng hết sức để xin biên nhận tax invoice để claim thuế nhưng anh B cứ ì ra nên ổng có quyền quyết định hợp đồng mua bán (tức sale contract) là một “tax invoice” và cho phép anh A có quyền claim GST (tức input tax credit) trên tờ khai BAS quý tới. Lúc đó ổng cũng đòi hỏi anh B phải đóng tiền thuế GST trong việc bán buôn cho chính phủ…<br />-       Nhưng nếu anh B không có đăng bạ GST mà cũng "quất ngựa truy phong" chẳng chịu đóng thuế GST thì sao hả mình?<br />-       Thì anh B sẽ gặp rắc rối với ông nhà thuế… Một khi ổng đã biết rồi thì có chạy trời cũng không… khỏi nắng.<br />-       À mà mình ơi! Em vừa nhận được tờ tin tức Activity Statement quý 02. Anh coi thử xem có gì hay?<br />Oâng Phán liếc qua một vòng thì cười ha hả bảo:<br />-       Tờ tin tức thuế vụ kỳ này có nhiều cái hay lắm! Để anh kể cho em nghe:<br />•       Thứ nhất làviệc mua bán xe cộ làm ăn cho business thì cần phải lưu ý cái vụ GST và phải ghi vào các label cho đúng. Khi mình mua thì nhớ ghi giá mua có gồm GST vào mục G10. Còn khi mình bán hoặc trade in xe thì phải ghi giá bán có gồm GST vào mục G1;<br />•       Giá mua xe cao nhất để được trừ thuế khấu hao có thể lên tới $57,009 cho năm 2006 ;<br />•       Người thọ thuế có quyền claim tiền bồi hoàn GST trong vòng 4 năm ;<br />•       Còn cái hay nữa là từ nay những nhà kinh doanh làm ăn buôn bán nhỏ có quyền tính tỉ lệ phần GST dành cho chi phí tư riêng mỗi năm một lần thay vì tính theo mỗi qúy như từ trước tới nay ;<br />Điều này có nghĩa là mỗi quý mình có thể tính trọn để claim thuế GST rồi chờ tới cuối năm trừ bớt đi GST cho chi phí riêng tư một lần cho tiện. Với luật lệ mới này, thời gian sữa soạn GST cũng sẽ giảm thiểu đi nhiều.<br />        Ông Phán nói tới đó thì đã đến giờ phải đi lễ chiều. Ông đành phải bảo cô Phán xì tốp cái mục nói chuyện thuế vụ để chuẩn bị đi lễ. Hai ông bà loay hoay ra xe mà “start” cái xe nó không nổ nên phải kêu xe RACQ tới. Cô Phán cảm thấy lo lắng về cái vụ trễ giờ đi lễ nên cũng quên mất chuyện thuế má mà ông Phán vừa kể xong. Hai người đành phải bốc điện thoại kêu cô Thắm tới chở giùm, để mặc chiếc xe cho ông RACQ muốn làm gì thì làm…<br />                                                        * Ông bà Phán<br /><font color="#993366">       <br />* Disclaimer - Miễn trách nhiệm: Mục Thuế vụ Mình ơi chỉ là những mẫu chuyện vui nhằm thảo luận những vấn đề thuế vụ, kinh tế tài chánh, xã hội xảy ra trong cuộc sống thường ngày chớ không nhằm cố vấn ai. Do đó người viết hoàn toàn không chịu trách nhiệm về bất cứ ai dùng tài liệu này để áp dụng trong thực tế. Muốn biết rõ tường tận trường hợp mỗi người, xin quý vị vui lòng liên lạc với các cố vấn luật pháp, tài chánh, thuế khóa riêng của mình để được như ý.</font><br />Sanh Nguyen, FPNA </font></em></strong></span></p><p class="MsoNormal" style="margin: 0cm 0cm 0pt; line-height: 150%"><span style="font-size: 10pt; line-height: 150%"><strong><em><font color="#0000ff">B.Adm., Grad. C.P. Acc.</font></em></strong></span></p><p class="MsoNormal" style="margin: 0cm 0cm 0pt; line-height: 150%"><span style="font-size: 10pt; line-height: 150%"><strong><em><font color="#0000ff">(Public Accountant).</font></em></strong></span></p>

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

Thời gian tải trang: 0.127 giây