× Úc Châu

'du hoc sinh sanh con tai Uc,baby co quyen loi gi hay ko?'

More
7 năm 1 tháng trước #1107 bởi tracy86
Xin chao anh Quang Huy
em hien la 1 sinh vien tai Uc duoc gan 2 nam. Chong em cung dang sinh song tai Uc theo truong hop Dependant Visa (ca 2 vo chong em deu la Vietnamese Nationality).Hien tai em dang co thai. Anh Q.Huy co the cho em hoi neu con em sinh ra tren nuoc Uc, lieu co hop phap ko?va con em co duoc quyen tro thanh cu dan Uc ko? hay co duoc bat cu quyen loi gi ko khi duoc sinh ra tren lanh tho nuoc Uc?
Them 1 dieu nua la neu sau khi sanh xong,trong ky summer school holiday,em du dinh se ve VN tham gia dinh,lieu baby co duoc ve chung voi em ko?va khi tro lai Uc de tiep tuc viec hoc,baby co duoc enter vao nuoc Uc 1 cach hop phap hay ko?
Em xin chan thanh cam on anh

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
7 năm 1 tháng trước #1108 bởi LaoNgoanDong
Nếu một trong hai người có Quốc Tịnh Uc thì người con sẽ tự động là công dân Úc, trong trường hợp cả 2 người không phải là công dân Úc thì người con sinh ra phải ở Úc trên 10 năm mới được trở thành công dân Uc. Khi không phải là công dân Úc chính phủ sẽ không tài trợ cho bất cứ khoảng nào, nếu được cháu nên đóng bảo hiêm tư cho nhà thương vì khi sanh cháu phải vào nhà thương nằm tốn rất nhiều tiền.

More
7 năm 3 tuần trước #1113 bởi tracy86
Chau xin cam on chu LaoNgoanDong ve loi khuyen cua chu. Vo chong chau cung da mua bao hiem truoc day roi nen hien tai thi ko gap van de gi ve phia nha thuong. Chu cho chau hoi them 1 viec la nhu chu da noi, neu con chau sanh ra va o tren nuoc Uc 10 nam thi se duoc nhan la cong dan Uc ha chu?vay neu khi chau tot nghiep o Uc ma van ko xin duoc PR de o lai, khi do chau lam ho so cho con cua chau theo dang du hoc co duoc ko ah?va trong vong 10 nam do, con cua chau co quyen roi khoi lanh tho nuoc Uc hay ko?
Mong nhan duoc thu chu
Chau xin cam on

More
5 năm 9 tháng trước #1293 bởi phuongaus

LaoNgoanDong wrote:
Nếu một trong hai người có Quốc Tịnh Uc thì người con sẽ tự động là công dân Úc, trong trường hợp cả 2 người không phải là công dân Úc thì người con sinh ra phải ở Úc trên 10 năm mới được trở thành công dân Uc. Khi không phải là công dân Úc chính phủ sẽ không tài trợ cho bất cứ khoảng nào, nếu được cháu nên đóng bảo hiêm tư cho nhà thương vì khi sanh cháu phải vào nhà thương nằm tốn rất nhiều tiền.

Chào lão, mình không biết thông tin ở năm là có quốc tịch Úc là lão lấy ở đâu. Nhưng thoe mình biết nếu như không có bố mẹ ít nhất là thường trú thì con không thể tự động vào thường trú hay quốc tịch, nếu ở tới 10 năm cũng thế mà nếu 10 năm không có visa hợp thức thì sẽ là sống bất hợp pháp. Mà nếu có visa hợp pháp thì khi đó từ bố mẹ cũng đã phải có visa hợp pháp rồi, và nếu hợp pháp thì 10 năm ấy cũng dư điều kiện xin thường trú và quốc tịch rồi.

Nên đứa bé hoàn toàn phụ thuộc vào bố mẹ. Không thể tự động có thường trú hay quốc tịch được.

BẰng chứng là mấy đứa bạn mình đưa vợ con sang học, bên này đẻ đứa nữa, hoàn toàn phải lo tiền nong, tự túc hết, chồng học xong, xin visa ở lại không được, thế là cả gia đình bị về hết.

SAo mình thấy nhiều sinh viên qua đây cứ sinh con. Chi phí bên này thì đắt. Mà có được ở lại đâu. nếu không có đủ điều kiện như skill, jobs ....

More
5 năm 2 tháng trước #1381 bởi TuyetPham
Chào các anh chị trên diễn đàn,
Em và chồng em hiện đang du học tại Canberra, Úc. Bọn em sinh 1 baby ở đây, cháu sắp được 11 tháng. Em đọc trên www.citizenship.gov.au/current/ thấy là nếu em bé ở trên đất Úc 10 năm thì được quốc tịch, em ko hiểu là trong 10 năm ấy thì cháu có được về VN chơi khoảng bao lâu ko? hay nhất thiết phải đúng 10 năm. Mong các anh chị nào biết thì chỉ giúp em. Xin cảm ơn!

Thời gian tải trang: 0.130 giây