× Úc Châu

Hỏi: Luật mướn nhà ở bang Victoria

More
7 năm 6 tháng trước #986 bởi briannguyen_88
Chào anh chị,
Em là du học sinh, hiện tại em đang mướn 1 phòng trong 1 ngôi nhà, em kí hợp đồng 3 tháng với chủ nhà, trong hợp đồng có nói là nếu em dời khỏi đó trước khi HĐ chấm dứt thì em sẽ bị mất tiền bond.
Em đã ở đây được 1 tháng, nhưng hiện tại em đang gặp rắc rối thật sự với căn phòng này.

Cách đây vài ngày house-mate có báo với chủ nhà là có chuột, anh chủ đến đặt thuốc diệt chuột khắp nơi, và nó đã chui vào tủ quần áo của em nó chết, hix. Vấn đề là mùi nó bốc ra khiến em không thể chịu được, bây giờ em phải ngủ ở phòng khách mấy hôm rồi :-( .

Anh chủ nhà có đến và nói nó chui vào tận sâu trong tủ âm tường, k thể lấy nó ra được, nên nói em cố gắng chịu, và chờ xác chuột phân hủy hết.

Em không đồng ý và đòi move out, phá hợp đồng. Anh chủ bảo nếu em làm như vậy sẽ bị mất tiền bond.

Các anh chị giúp em, cho em hỏi theo luật có phải là chủ nhà phải cung cấp cho người thuê 1 phòng có thể ở được, nhưng toàn phòng em nồng nặc mùi thối. Vậy giờ em phải làm sao ạ.
Em cảm ơn các anh chị
Brian

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
7 năm 6 tháng trước #988 bởi TaQuangHuy
Chào bạn Brian,

Hệ thống thuê nhà hoặc thuê phòng của người Việt Nam tại Úc thông thường được quảng cáo qua báo hoặc tờ rơi.

Để thuê nhà hợp pháp thì bạn phải có đóng tiền Bond qua cơ quan trực thuộc Bộ Tư Pháp chứ không phải nhận tiền Bond rồi bỏ túi, khi nào chuyển nhà rồi trả lại.

Bạn liên lạc cho Quang Huy qua email nhé...

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

Thời gian tải trang: 0.119 giây