× Úc Châu

PR ??????

More
8 năm 2 tháng trước #928 bởi Hannah
Xin chào mọi người và anh Q.Huy,

Em xin phép hỏi Anh thật ngắn gọn thôi ah.
Hiện giờ Úc xét Hồ Sơ xin PR (sau 2 năm) , nhưng bắt đầu tính ở Thời điểm nào ah ?
1. Khi nộp Hồ sơ xin Fiancee Visa ở VN
2. Khi nộp Hồ Sơ xin đổi từ Fiancee Visa sang Tempery Visa sau khi kết hôn ở Úc.

Trường hợp của em là đã có FV ở VN và cũng đã chuyển đổi thành TV ở Úc rồi. Em đang đợi để lấy PR ah...nếu theo TH 1 thì hay quá , còn TH 2 thì lâu thật...hix

Mong được mọi người và anh Q.Huy trả lời sớm cho em ạ...

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
8 năm 2 tháng trước #930 bởi TaQuangHuy
Chào Hannah,

Thời gian bắt đầu tính để được 2 năm là từ lúc nộp hồ sơ tại Úc nếu bạn qua Úc theo diện Fiance, Subclass 300.

Bạn nên hỏi Bộ Di Trú gửi hồ sơ xin vào thường trú 1 năm 10 tháng kể từ ngày nộp đơn theo diện Subclass 820.

Chúc Hannah may mắn và chào đón bạn đã tới Úc.

Tạ Quang Huy
www.luatditru.com.vn

More
8 năm 1 tháng trước #934 bởi Hannah
Em cảm ơn anh Quang Huy nhiều ah. Anh thật tốt bụng vì đã trả lời giúp mọi người và em. Cầu mong Anh luôn được hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.

Em đã ở Úc gần 1 năm rồi. Em nhớ gia đình và bàn bè em ở VN nhiều lắm...hix.. Em cứ mong 2 năm trôi qua thật nhanh để em sớm có PR, rồi chạy ù về VN liền. Chồng em nói là bây giờ mà về VN chơi thì khi sang lại Úc, Bộ Di Trú sẽ trừ ra những ngày em ở VN. Em sẽ lâu có PR hơn nữa và em sẽ ko được đi học sớm. Em đợi có PR để đóng tiền đi học rẻ hơn International Student.

Mà anh Q.Huy ơi, nếu em về VN chơi thì khi tính thời gian 2 năm được PR, Bộ Di Trú có trừ ra những ngày em ở VN ko ạ?

More
8 năm 1 tháng trước #940 bởi TaQuangHuy
Chào bạn Hannah,

Đã qua tới đây rồi thì ai cũng nhớ bạn bè, cha mẹ, phố phường, v.v... nhiều lắm. Mình hiểu cảm giác đó mà.

Hannah được về VN thoải mái. Thời gian sẽ không bị trừ đâu.

Tạ Quang Huy

www.luatditru.com.vn

More
8 năm 1 tháng trước #944 bởi Hannah
Ohhhhhhhhhh........ vậy mà mọi người và ax nói với em là sẽ bị trừ ngày ra. Anh Q,Huy lại thêm 01 tin đồn nữa là : nếu em có Con bây giờ thì sẽ có PR ngay lập tức mà không cần đợi 2 năm, đúng không ạ ? Ngược lại, nếu em chưa có Con lúc nộp đơn xin PR sẽ gặp rất nhiều khó khăn hơn người đã có con, điều này có thật ko anh? ...

Em mới sang Úc, chưa quen với cuộc sống ở đây nữa, Tiếng Anh chưa giỏi, học hành chưa, nghề nghiệp thì chưa luôn,... tương lai cứ mờ mờ ảo ảo, Chồng em thì cũng không giàu có... mà tụi em phải có Con bây giờ chắc tương lai của em tối thui luôn á...

Em nghĩ Bộ di trú nên cấp PR sớm cho em đi, đừng bắt em có Con mới cấp PR... vì như vậy em mới đi học sớm, đi làm sớm và sẽ đóng Thuế cho Nhà nước Úc sớm chứ, như vậy sẽ có lợi cho Úc hơn là em có Con, chỉ ở nhà nuôi Con và xin tiền Chính phủ...hihi

More
8 năm 1 tháng trước #946 bởi TaQuangHuy
Chào Hannah,

Quang Huy sẽ dở luật ra nhé, sorry vì bệnh nghề nghiệp cho lúc trả lời có căn cứ một chút. Theo khoản 801.221(6A) của Bộ Luật Di Trú 1994 ghi rõ rằng:

Nếu một đối tượng đã có mối quan hệ lâu dài với người bảo lãnh mình và đã có con chung với người đó thì có thể xin vào thường trú sớm.... Định nghĩa của lâu dài là 2 năm trở lên kể từ ngày trở thành vợ chồng.

Trong luật di trú, không có một khoản nào bắt buộc đương đơn phải có con thì mới được cấp visa theo diện hôn thê hoặc vị hôn thê cả. Bộ Di Trú ghi rõ ràng có con là quyền lựa chọn tự do của đương đơn và không phải là yếu tố quan trọng khi xét duyệt hồ sơ theo diện hôn thê hoặc vị hôn thê.

Tạ Quang Huy
www.luatditru.com.vn

Thời gian tải trang: 0.139 giây