× Úc Châu

Cách thức làm giấy bảo trợ tài chính

More
8 năm 8 tháng trước #581 bởi khangtran
Xin chào anh Quang Huy và anh Nhật Thy.Cho tôi hỏi là cách thức mình làm giấy tờ bảo trợ tài chính,mình làm ra sao?có form sẵn hay là mình tự soạn.Cám ơn 2 anh nhiều

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
8 năm 8 tháng trước #582 bởi dqlenguyen
Anh chỉ hỏi vấn đề cách tổng quát mà không nêu cụ thể là Bảo Trợ Tài Chánh cho Du Lịch hay Nhập Cư ở Úc. Tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân, tôi xin chia sẻ:

1. Nếu nhận bảo trợ tài chánh cho người Du Lịch, anh chỉ cần điền đơn (STATUTORY DECLARATION) cam kết Bảo Trợ Tài Chánh. Kèm theo Giấy Lương, Tài Khoản... chứng minh anh có khả năng bảo trợ. Cần JP chứng đơn này và anh có thể nộp với cơ quan cần giấy Bảo Trợ này.

Đơn này anh tải xuống tại địa chỉ này:
www.consular.australia.or.jp/pdf/statdec.doc

2. Nếu nhận bảo trợ tài chánh cho người Nhập Cư vào Úc, thường thì anh được hẹn đến Centrelink để ký giấy tờ và chứng minh khả năng tài chánh của mình. Cụ thể vấn đề này thế nào, xin anh liên lạc với Văn Phòng Centrelink, hoặc gọi hỏi thăm qua đường giây Đa Ngôn Ngữ của Centrelink số 13 12 02 (Centrelink Multilingual Line). Cần nói chuyện với nhân viên người Việt, khi gọi anh nói "Vietnamese" rồi chờ máy sẽ có người giúp anh.

Xin chúc anh thành công với việc Bảo Trợ.
Thân ái.

More
8 năm 8 tháng trước #583 bởi khangtran
Xin cám ơn anh dqlenguyen đã giải đáp cho tôi

More
8 năm 6 tháng trước #748 bởi phuongredplace
Anh Quang Huy oi! Ong xa em dang lam thu tuc bao lanh em,nhung thu nhap thap qua nen lanh su quan yeu cau lam bao tro tai chinh.Chau cua em o Uc thu nhap 01 nam khoang hai muoi may ngan,vay thi du dieu kien de bao tro cho em khong (Chau cua em hien la nguoi song doc than chua vo,khong thieu tien mua nha,xe).Anh cho em biet thong tin som nha.Cam on anh!

More
8 năm 6 tháng trước #765 bởi TaQuangHuy
Chào bạn phuongredplace,

Bảo trợ tài chính như bạn nói đó là Cam Kết Bảo Trợ Tài Chính, tiếng Anh gọi là Assurance of Support (AOS). AOS là thỏa thuận pháp lý giữa người bảo trợ và chính phủ Úc. Người bảo trợ đồng ý trợ giúp người định cư để họ không phải dựa vào tiền trợ cấp của chính phủ và cũng đồng thời đồng ý sẽ trả bất cứ khoản tiền nếu người định cư đó đã nhận tiền trợ cấp của chính phủ trong vòng 2 năm đó.

Hiện nay Centrelink là cơ quan xét duyệt các đơn bảo trợ và họ không cần biết người bảo trợ có giàu thế nào, tài sản lớn thế nào, xe có hay nhà có.... họ chỉ cần biết mình có việc làm hiện tại, có 2 giấy thuế cho 2 năm vừa rồi và không có nợ chính phủ.

Mức lương của người bảo trợ như sau:

Nếu bảo trợ cho 1 người lớn: $24,175.00 / năm

Nếu bảo trợ cho 2 người lớn: $36,262.00 / năm

Nếu bảo trợ cho 1 người lớn & 2 trẻ em $36,262.00 / năm

Quang Huy chúc bạn may mắn nhé.

Tạ Quang Huy

www.ditru.com.au

More
8 năm 6 tháng trước #768 bởi phuongredplace
Anh Quang Huy ơi!Cảm ơn anh thật nhiều vì đã giải đáp thắc mắc dùm em.Em cảm ơn anh Quang Huy thật nhiều,chúc anh có 01 tuần lể vui vẻ.
Phuongredplace.

Thời gian tải trang: 0.162 giây