× Úc Châu

Under 18 muốn ra ngoài ở

More
9 năm 11 tháng trước #246 bởi mai_koong
<p>Hiện tại em đang học ở Adelaide. Vì dưới 18 tuổi ( em sn 1991) nên em phải ở homestay. Em chỉ có người thân, nhưng không phải ruột hiện đang sinh sống ở Mel. Thế nên em muốn hỏi nếu ra ngoài ở thì cần những điều kiện gì? Nếu em cũng nhờ 1 du học sinh khác trên 21 tuổi làm bảo trợ có đc ko ạ? </p><p>Em rất muốn ra ngoài vì có thể tiết kiệm đc chi phí.</p><p>Mong nhận đc hồi âm sớm của mọi ngừoi</p>

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

More
9 năm 11 tháng trước #247 bởi LaoNgoanDong
Mến chào bé,

Bé dọn về Melbourne cùng với người thân hay nhờ người trên 21t bảo trợ ở tại Adelaide Lão nghĩ không có vấn đề gì đâu. Trước khi bé qua đây du học có ký hợp đồng gì với chỗ homestay không? Nếu có thì hơi rắc rối, hủy bỏ hợp đồng có thể bị phạt, còn không hợp đồng thì cứ báo trước cho người management ý định càng sớm càng tốt.

Trước khi ra ngoài cũng nên lưu ý là, sinh viên dưới 18t đi mướn nhà hay phòng cũng hơi khó khăn. Nhớ phải có chỗ ở chắc ăn mới báo cho tụi homestay. Chỗ ở cũng nên lưu ý là phải gần phương tiện di chuyển công cộng, có thể mua nước mắm, đồ ăn VN...v.v.

Chúc bé mùa giáng sinh vui vẻ và học thành tài trên đất khách.

More
9 năm 11 tháng trước #248 bởi mai_koong
nhưng mà e muốn hỏi là nếu người trên 21t đó ko fai là citizen thì có đc ko ạ?Hay bắt buộc phải là người ở đó

More
9 năm 11 tháng trước #249 bởi huyvu_ha
<p>Hello mai_koong,</p><p>Theo luật di trú của Úc, sinh viên du học đến Úc khi chưa tròn 18t phải có chỗ lưu ngụ với sự giám sát của cha mẹ hoặc người thân hoặc người giám sát khác do nhà trường sắp xếp (với sự đồng ý của cha mẹ) cho đến khi sinh viên đủ 18t hoặc hết thời hạn lưu trú ở Úc.</p><p>Người giám sát này chỉ cần từ 21t trở lên và được phép cư trú tại Úc ít nhất đến hết thời hạn cư trú của sinh viên, nếu không phải là người thân của em, em phải hỏi xin sự chấp thuận của nhà trường.</p><p>Vì vậy, nếu muốn thay đổi chỗ ở khác, em phải đến văn phòng của trường nơi em học để trình bày hoàn cảnh của em và chờ sự chấp thuận của nhà trường, khi đó, các thủ tục khác sẽ do nhà trường hướng dẫn em thực hiện tiếp theo.</p><p>Chúc em học tốt.</p>

More
9 năm 11 tháng trước #250 bởi PhiLong
hello mai,

PL thấy huyvu_ha nói cũng có lý, mình đề nghị dù người thân ở Melbourne hay người bạn ở Adelaide, ba/má ở VN phải viết một lá thơ ủy quyền đề tên người giám hộ, có lá thư trong tay khi người ta có hỏi cũng dễ dàng trả lời.

Thời gian tải trang: 0.141 giây