× Úc Châu

MìNH ƠI! EM MUốN ĐáNH Cá NGựA

More
10 năm 3 tuần trước #240 bởi snguyen
<div class="postcolor"><span style="color: purple"><span style="font-size: 14pt; line-height: 100%"><i><b>MìNH ƠI! EM MUốN ĐáNH Cá NGựA</b></i></span></span><br /><br /><br /><span style="color: purple"><b><br /><i>Ông Bà Phán</i> <br /><br /><br />Kể từ bữa ông Phán về VN thăm Mẹ già thì cô Phán ở một mình bên này đâm ra cô đơn trống trãi. Anh Carlos chủ hàng thấy thế cứ làm tới khiến cô cũng bực mình, nhưng vì cái job chân thư ký rất thơm nên cô không thể bỏ ngang xương được. Túng thế cô nói Carlos cho cô Thắm vào làm để đỡ đạn vì dù sao cô Thắm cũng là 'single mum' dễ ăn nói hơn, mới "một con nên trông cũng mòn con mắt". <br /><br /><br />Hai tuần trước mùa Melbourne Cúp - đánh Cá ngựa đua ở VIC, anh Carlos là dân chơi cờ bạc nổi tiếng nên muốn phen này nhào vô đánh bạc cái vụ đua ngựa này xem sao nhưng anh không rành chuyện thuế má với GST như thế nào nên phải lên tiếng nhờ cô Phán hỏi ông Phán chỉ cho vài chiều để đánh cuộc. Rất tiếc Ông Phán đã về VN hơn cả tháng nay rồi nên cô Phán loay hoay chưa biết làm sao thì bữa tối nọ có tiếng điện thoại reo. Cổ Phán nhấc phone lên thì từ bên kia đầu giây có tiếng ông Phán thỏ thẻ:<br /><br /><br />- Em ơi! Anh đây. Anh là anh Phán của em đây. Em có khỏe không?<br /><br />- Chèn đét ơi! Cứ tưởng mình đi xa rồi, về tới VN thì cứ nhắm mắt nhắm mũi theo mấy cô choai choai bên đó mà quên em rồi!<br /><br />Cô Phán giả vờ trách yêu chồng.<br /><br />- Em ơi! Em đừng nói thế tội nghiệp anh. Anh về lo sức khỏe cho Má anh xong là anh qua với em ngay. Anh đi xa nhà cũng nhớ em nhiều lắm… Em làm việc ở hãng mới có tốt không?<br /><br />Cô Phán nghe chồng hỏi han săn sóc mình như thế thì lấy làm cảm động. Trước sau gì cô cũng tin ông Phán hết mình, chẳng bao giờ có nghĩ ông Phán có ý gì khác. Bỗng dưng cô nhớ đến chuyện anh Carlos nhờ hỏi giùm vụ đánh cá ngựa nên cô Phán chuyển qua đề tài:<br /><br /><br />- Mình ơi! Thằng Carlos chủ hãng em nó muốn hỏi vài chuyện về thuế má trong vụ Melbourne Cúp, sẵn tiện đây anh cho em hỏi luôn được không?<br /><br />- Trời ơi! Anh về tới VN lo việc của Má còn chưa xong thi đầu óc đâu mà nghĩ tới Melbourne Cúp này nọ…<br /><br />- Mình giúp cho em đi chớ thằng Carlos nó cần em dữ lắm vì sắp tới ngày đánh cá ngựa rồi… Melbourne Cúp xong nó đòi xoay qua đánh cá ngựa ở TAB...<br /><br />- Anh nói chuyện điện thoại kiểu này tốn tiền lắm!<br /><br />- Không sao đâu ! Em bảo tháng Carlos nó trả cho. Mình cứ cầm cái bill điện thoại tới nó là xong. Nó hứa với em rồi, mình nói chuyện là cho công việc của nó mà nên nó chịu trả tiền…<br /><br />Túng thế quá ông Phán đành phải chìu theo ý vợ, kẻo thằng Carlos nó nổi khùng đuổi cô Phán ra khỏi hàng thì sao, nên đành trả lời dìu ngọt:<br /><br />- Ừ nhỉ! Mà em muốn hỏi gì nào?<br /><br /><br />Thiệt ra cái vụ Melbourne Cúp vừa qua bị thất điên bát đảo. Lý do là mấy tháng rồi bệnh dịch cúm ngựa hoành hành dữ dội từ Nam chí Bắc khiến cho nước Úc phải đóng cửa các Trường đưa ngựa để đề phòng bệnh dịch lây lan, rồi lại phải chích thuốc chủng ngừa chữa trị bệnh cúm cho ngựa, rồi cấm một số tiểu bang có dịch cúm ngựa không được hoạt động ít nhất một năm. Ban tổ chức cũng dự định 'cancel' luôn cái vụ đưa ngựa ở Melbourne khiến dân cờ bạc cùng thiên hạ và mấy người đẹp ham vui mặc áo đẹp, đội mũ fashion màu mè đủ kiểu cũng bị rầu thúi ruột. Họ nghĩ năm nay thế nào cũng lỗ tận mạng nếu mấy con ngựa đua này không kịp thời 'hồi phục' lại sức khỏe … Tuy vậy có rất nhiều người lại hết sức thận trọng, họ bảo 'cúm gà còn chết huống hồ là cúm ngựa'!<br /><br /><br />Bất giác cô Phán trực nhớ tới câu hỏi của ông Phán nên cô nhập đề ngay:<br /><br /><br />- Mình ơi! Những người hoạt động trong ngành đua ngựa thì bị thuế GST như thế nào?<br /><br />- Cái này là em báo hại anh. Đường xa mắt mờ mà làm sao anh biết ngõ nào mà nói với em. Có điều là theo tài liệu TR 2007/D9 của ông nhà thuế thì họ có thảo luận trường hợp một hoạt động nào liên quan đến ngựa (horse-related activities) được coi là đang thực hiện một business (enterprises versus 'carrying on a business) thì tùy vào sự quan hệ mật thiết của các hoạt động đó mà tính đến chuyện thuế má. Tuy nhiên theo anh biết là muốn tính toán chuyện thuế GST thì phải xem kỹ hoạt động của nó để quyết định xem là nó có 'đang thực hiện một cuộc kinh doanh hay không' (tức carrying on an enterprise)…<br /><br /><br />- Như vậy thì hễ một hoạt động nào không mang tính cách một cuộc 'kinh doanh' thì không có tính chuyện GST hả mình?<br /><br />- Cũng chưa hẳn như vậy đâu em ơi. Vì theo định nghĩa về kinh doanh (enterprise) ở s.9-20 thì nó không giới hạn về chuyện này. Có nghĩa là một pháp nhân tuy không thực hiện một kinh doanh về business (tức carrying on a business) có liên quan đến mục đích thuê vụ đi nữa thì hoạt động của 'enterprise' này vẫn còn có thể liên quan đến thuế GST!<br /><br /><br />- Mình ơi! Mình chịu khó cho em vài cái ví dụ đi… chớ nói kiểu này chắc em cũng bù trớt…<br /><br />- Đây này anh nói cho em nghe vài cái ví dụ như thế này để em hiểu là trong các trường hợp hoạt động về ngựa sau đây thì nó có vẻ không coi là đang thực hiện một cuộc kinh doanh làm ăn thiệt sự. Đó là:<br /><br /><br />" anh nài ngựa đang học việc hoặc đang được chủ nhân mướn làm việc nài ngựa (employed or apprentice jockey);<br /><br />" anh nài ngựa chỉ cỡi ngựa khi có dịp nào đặc biệt thôi (occasionally);<br /><br />" hoạt động đua ngựa chỉ có tính cách vui chơi (hobby) thôi, trong đó lợi tức có được chẳng qua chỉ là do may mắn hơn là do hoạt động chính thức tạo ra;<br /><br />" ngựa con sinh ra được giữ lại để nuôi chớ không bán theo lối thương mại (progeny)<br /><br /><br />Em biểu thằng Carlos nó đọc thêm điều luật MT 2006/1 thì hắn biết thêm chuyện định nghĩa một thương vụ như thế nào…<br /><br /><br />- Ờ! ờ... Nó hỏi em mà anh lại bảo em nói với thằng Carlos thì cũng huề trớt thôi… Coi vậy mà chuyện GST đối với vụ đánh cá ngựa cũng rắc rối quá hở mình ?<br /><br />- Chưa hết đâu! Mấy cái giải thưởng bằng tiền mặt (monetary) với không tiền mặt (non-monetary) cũng phức tạp làm chớ chẳng chơi… Ông Phán tiếp:<br /><br />- Mình nói vậy nghĩa là làm sao ?<br /><br />- Nếu mình có đăng bạ hoặc bắt buộc phải đăng bạ trong kỹ nghệ đua ngựa, huấn luyện ngựa đua hoặc nuôi ngựa thì bất cứ giải nào mình nhận được bằng tiền mặt cũng đều bị tính thuế GST và mình phải trích 1/11 trị giá của giải mà đóng cho ông nhà thuế.<br /><br />- Mình nói vậy chớ em thấy người ta lãnh toàn là 'trophy' hay xe cộ gì đâu không hà chớ đâu thấy tiền mặt tiền mũi gì đâu… Cô Phán tìm cách cãi bướng ông Phán.<br /><br />- Ừ! em nói đúng nhưng cái này cũng tùy theo chuyện êm ả. Nếu mình nhận 'trophy' hoặc những giải nào không phải là tiền mặt mà có giá trị như xe hơi chẳng hạn thì cũng có thể bị thuế GST đó em. Lúc đó mình phải tính trị giá phần thưởng rồi nhân cho 1/11 để nộp thuế GST cho ông nhà thuế.<br /><br />- Vậy chớ cái nào thì không bị hở anh?<br /><br />- Theo luật GSTR 2002/3 thì những giải nào tưởng thưởng cho mình chỉ thuần túy có tính cách tượng trưng cho việc thắng giải (tỉ như huy chương, ribbon, trophy hoặc thứ gì tương tự), nghĩa là những thứ không có giá trị thương mại (tức không mua bán trên thị trường) thì sẽ không coi là thứ phải chịu thuế GST (tức taxable supplies)…<br /><br />- Dạ phải vậy chớ đâu cái gì cũng phải chịu thuế GST hả mình? Cô Phán hí hửng...<br /><br />- Chưa đâu em. Nếu mà mấy cái giải này được đặt ra không chỉ là biểu trưng cho việc thắng giải mà còn có giá trị thực tiễn (practical use), đại khái có thể mua bán được thì cũng phải chịu thuế GST em ơi…<br /><br />- Vậy thì cái vụ Tax Invoices phải làm sao hả mình? Ai phải xuất ra cái đó chớ chẳng lẽ tự ý mình làm?<br /><br />- Nếu mà chuyện nhận giải thưởng đúng vào trường hợp phải chịu thuế GST thì chính người nhận phải xuất ra cái Tax Invoice đó em. Cái này gọi là Recipient Created Tax Invoice (gọi tắt là RCTI). Loại nào có quyền được xuất ra biên nhận RCTI thì tùy thuộc vào quyết định của ông xếp thuế vụ. Mình phải làm đơn xin ổng rồi tuỳ ổng cứu xét quyết định. Thí dụ như Ban tổ chức đề ra cuộc thi đua ngựa (tức competition holder) thì họ phải chịu trách nhiệm xuất biên nhận chớ không phải người cung cấp ngựa đua… (RCTI 2000/16). <br /><br />- Có ai có thể xuất biên nhận khác nữa không mình ?<br /><br />- Mấy cái club đưa ngựa (tức horse racing club) hoặc mấy người hoạt động nuôi ngựa cũng có thể xuất biên nhận cho mấy anh nài ngựa thắng giải… <br /><br />- Vậy theo anh kỳ này em nên đánh con ngựa nào?<br /><br />- Trời ơi em hỏi kiểu này anh có nước chết. Ngựa bên VN ở Trường đua Phú Thọ anh lo chưa xong làm sao anh biết con ngựa nào bên Úc mà chỉ cho em đánh. Thôi em cứ nhắm mắt nhắm mũi chỉ đại con nào đó cũng được, trúng thì cũng hay mà thua cũng đành chịu... nhưng nhớ là chỉ đánh nhỏ nhỏ thôi nghe em... Thôi tới đây cho anh cúp phone vì nói chuyện với em đã lâu chắc tốn tiền bộn… <br /><br />- Hứ! Cô Phán hứ một cái 'cốc' cho bỏ ghét...<br /><br />- Mà em có muốn nói chuyện với Má không? <br /><br />- Ừ, anh cho em nói chuyện với Má một chút kẻo Má nói sao con dâu này bất hiếu quá lâu ngày chẳng thèm điện thoại thăm hỏi gì đến Má hết trơn mà chỉ lo toàn chuyện trên trời dưới biển gì đâu không hà…</b></span><br /><br /><br /><span style="color: purple"><i><b>Ông Bà Phán</b></i></span><br /><br /><br /><br /><span style="color: blue"><i>*Disclaimer - Miễn trách nhiệm: Mục Thuế vụ Người Việt chỉ là những mẫu chuyện vui nhằm thảo luận những vấn đề thuế vụ, kinh tế tài chánh, xã hội xảy ra trong cuộc sống thường ngày chớ không nhằm cố vấn ai. Do đó người viết hoàn toàn không chịu trách nhiệm về bất cứ ai dùng tài liệu này để áp dụng trong thực tế. Muốn biết rõ tường tận trường hợp mỗi người, xin quý vị vui lòng liên lạc với các cố vấn luật pháp, tài chánh, thuế khóa riêng của mình để được như ý./-</i></span> </div><!-- THE POST -->

Vui lòng Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để tham gia cuộc hội thoại.

Thời gian tải trang: 0.095 giây